Có thể làm hộ chiếu ở nơi đang sống không hay phải về quê?


Cập nhật: 26/06/2014

Nếu muốn làm hộ chiếu ở nơi tôi đang đăng kí tạm trú có được không hay bắt buộc phải về quê để làm?

Tôi quê Thanh Hóa, tốt nghiệp ĐH Bách Khoa TPHCM và giờ đang làm việc tại TPHCM. Khoảng 2 tháng nữa tôi phải đi công tác tại Nhật. Vì công việc quá bận rộn nên tôi không thể sắp xếp thời gian về Thanh Hóa làm hộ chiếu được. Cho hỏi tôi có thể làm hộ chiếu tại TPHCM được hay không? Cảm ơn luật sư.

Luật sư Trịnh Cẩm Bình - Giám đốc Công ty luật Biển Đông trả lời tư vấn độc giả:

Thủ tục cấp hộ chiếu phổ thông hiện tại được quy định rõ ràng và không quá khó khăn, phức tạp cho công dân. Trường hợp của bạn, việc xin cấp hộ chiếu cần thực hiện như sau:

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 15 NĐ 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, công dân Việt Nam ở trong nước đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông có thể trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả tại cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi thường trú hoặc nơi đang tạm trú. Như vậy, bạn có thể nộp hồ sơ xin cấp hộ chiếu tại Phòng quản lý xuất nhập cảnh Công an thành phố Hồ Chí Minh nơi bạn đang tạm trú.

Theo Thông tư số 07/2013/TT-BCA ngày 30/01/2013 sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 27/2007/TT-BCA ngày 29/11/2007 của Bộ Công an hướng dẫn việc cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu phổ thông ở trong nước, hồ sơ xin cấp hộ chiếu gồm:

- 01 tờ khai theo mẫu ban hành kèm Thông tư này không cần xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

- 02 ảnh mới chụp cỡ 4 x 6, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng

- CMND còn giá trị sử dụng

- Sổ tạm trú do Công an xã, phường, thị trấn tại TPHCM cấp.

Bản quyền thuộc về visakethontrungquoc.com

P.805, tòa nhà 17T10, phố Nguyễn Thị Định, Trung Hòa , Cầu Giấy, Hà Nội 
Tel: 0966.994.360 
Email: visamic89@gmail.com
Lầu 2,số 212 đường Khánh Hội, phường 6, quận 4, TPHCM.
Điện thoại:  0904.104.238 
Email:Visatrungquoc886@gmail.com